ผลการแข่งขันในรอบ 3 Result of Round 3

สายดำ Black Group

สายขาว White Group

 SEA VS (NO TEAM)

 Glory-Thai VS Magic Farm

Sri Thai Superware VS Coke

NEC VS Panasonic

Scott 100 (Korat) VS Zorus (Chiengmai)

Arirang (Korea) VS Ichitan

Tiger Go (Malaysia) VS Foremost

Saigon (Vietnam) VS (NO TEAM)

MFEC VS Nestle Water

Bank of China VS Big Cola

Pumpui VS Samsung

PTT VS C-Vitt

CMC (Chinese Taipei) VS Puriku

Metcon (Singapore) VS CP-Meiji (Korat)

การแข่งขันในรอบที่ 3 จะเริ่มในวันที่ 26 มกราคม 2556 เวลา 13:00 น. ที่ตึก CP Tower ชั้น 11

 

     หลังจากจบกระดานในช่วงเช้า ความร้อนแรงของเกมก็พุ่งสูงขึ้นในช่วงบ่าย

 

     ในสายดำ ทีม NEC พบกับทีม Panasonic ทั้งสองทีมเครื่องใช้ไฟฟ้าจากญี่ปุ่นที่ต้องมาพบกัน ไม่เพียงแต่ทีมที่มีเบื้องหลังทางธุรกิจเหมือน ๆ กัน แต่สมาชิกในทีมทั้งสองก็เป็นเพื่อนกัน อายุอยู่ในรุ่นราวคราวเดียวกันแต่คราวนี้ต้องมาห่ำหั่นกัน จะเป็นศึกกระชับมิตรแบ่งไปคนละแต้มหรือแย่งชิงกันไป 2 แต้ม ต้องคอยดู อีกคู่หนึ่ง ทีมช้างชนช้างก็คือ Ichitan กับ Arirang จากเกาหลี ผมลุ้นทีม Ichitan ให้เข้ารอบให้ได้ เพราะนอกจากฝีมือของหัวหอกทั้งสองของทีมจะสุดยอดแล้วยังแสดงอยู่ในรายการอาร์ตซ่าท้าดวลโกะด้วย คราวนี้มาเจอกับเกาหลี ที่เป็นเต็งหนึ่งเหมือนกัน ผลจะเป็นอย่างไร ติดตามผลได้ครับ

 

     ในสายขาว ทีมช้างชนช้างเห็นจะเป็น Bank of China เจอกับ Big Cola ที่มือหนึ่งของทีม คือ บ็อท 5 ดั้ง แชมป์กีฬาแห่งชาติปีที่แล้ว เจอกับฤทธิ์ 6 ดั้ง เรียกว่ากระดานนี้ต้องจับตามองสุด ๆ ส่วนลูกทีมก็ระดับฝีมือใกล้เคียงกัน นอกจากนี้ยังมีทีม CP-Meiji (โคราช) ที่ต้องเหนื่อยมาจากศึกกับเวียดนามแล้ว ตอนบ่ายนี้ต้องมาเจอกับ Metcon ทีมแข็งแกร่งจากสิงคโปร์ คงได้สนุกกันแน่ละครับ

 

ผลการแข่งขันในรอบที่ 3

 

สายดำ 

ผลการแข่งขัน

 SEA VS (NO TEAM)

 Glory-Thai VS Magic Farm

Sri Thai Superware VS Coke

NEC VS Panasonic

Scott 100 (Korat) VS Zorus (Chiengmai)

Arirang (Korea) VS Ichitan

Tiger Go (Malaysia) VS Foremost

-

4-0

2-2

4-0

2-2

2-2

1-3

 

สายขาว

ผลการแข่งขัน

Saigon (Vietnam) VS (NO TEAM)

MFEC VS Nestle Water

Bank of China VS Big Cola

Pumpui VS Samsung

PTT VS C-Vitt

CMC (Chinese Taipei) VS Puriku

Metcon (Singapore) VS CP-Meiji (Korat)

-

4-0

4-0

2-2

3-1

1-3

2-2

 

วิเคราะห์ผลการแข่งขันหลังจากจบรอบที่ 3

 

     ในสายดำ Glory-Thai โชว์ฟอร์มฮอตเก็บ Magic Farm รวดทุกมือขนาดมือ 4 ที่เป็น 1 ดั้งก็ตบ 3 ดั้งของ Magic Farm ร่วง ส่วนศึกทีมเครื่องใช้ไฟฟ้า ทาง NEC ก็กินเรียบทั้ง 4 มือ นอกนั้นทีมม้ามืดอย่าง Scott100 กับเชียงใหม่ก็กินกันไม่ลงอย่างน่าประหลาดใจ อีกทีมก็คือ Ichitan ที่เสมอกับเกาหลีไป 2-2 น่าเสียดายที่กระดานแรกแพ้ไปเพียงครึ่งแต้มเท่านั้น ฮิมมี่ช่วงนี้ดวงคงตก แต่อย่างน้อยก็หยุดความร้อนแรงของทีมต่างชาติไปได้ จบรอบนี้ทีม NEC มาแรงแซงโค้งด้วยผลชนะ 2 เสมอ 1 นำมาเป็นจ่าฝูง 

     ในสายขาว MFEC เอาชนะ Nestle water รวดทั้ง 4 มือ ทั้ง ๆ ที่เกมของกระดานแรก Nestle water น่าจะชนะได้ แต่พอเข้าช่วงปิดเกมก็เดินไปให้กินซะอย่างนั้น และทีมที่พลิกล็อคอีกทีมก็คือ Samsung หัวหน้าทีม คือ เอก 4 ดั้ง ฉายา "ล้อมด้วยรัก" สามารถเอาชนะมด 5 ดั้ง ฉายา "หมากราชัน" ไปได้ คู่นี้จริง ๆ ให้ภาษีของมด 5 ดั้งดีกว่า แต่ว่าพักหลังเอกแอบฟิตเข้าเรียนกับเหล่าซือสุจินตลอด สงสัยเดินหมากล้อมด้วยรักไป หมากราชันคงไม่รู้จะตอบโต้ยังไง ผลคือต่างแบ่งไปกันคนละแต้ม อีกทีมที่น่าสนใจก็คือ Puriku ที่เอาชนะทีมสิงคโปร์ได้ เนี่ยผมเชียร์ไม่ผิดทีมจริง ๆ ส่วนทีมสุดท้าย ก็เป็นที่น่าเสียดายว่าหัวหน้าทีมของ CP-Meiji ไม่สามารถแข่งขันได้จากการเข้าโรงพยาบาลกะทันหัน แต่ยังดีกว่าได้ไปคนละแต้มกับสิงคโปร์

 

ผลรวมหลังจบรอบที่ 3

 

สายดำ Black Group

อันดับ ทีม จำนวนรอบที่เข้าแข่ง คะแนน จำนวนกระดานที่ชนะ

1

2

2

4

4

4

7

8

9

10

11

11

13

NEC

Glory-Thai

Arirang (Korea)

Foremost

Ichitan

Zorus (Chiengmai)

Coke

Scott

Sri Thai Superware

Tiger (Malaysia)

Magic Farm

SEA (Laos+Singapore)

Panasonic

3

2

3

2

3

3

3

3

3

3

3

2

3

5

4

4

4

4

4

3

3

3

1

1

0

0

10

8

8

7

7

7

6

5

5

4

3

1

1

 

สายขาว White Group

อันดับ ทีม จำนวนรอบที่เข้าแข่ง คะแนน จำนวนกระดานที่ชนะ

1

1

3

3

3

6

6

8

9

10

11

11

13

CMC (Chinese Taipei)

Bank of China

MFEC

Puriku

PTT

Saigon (Vietnam)

Big Cola

Metcon (Singapore)

Pumpui 

Samsung

CP-Meiji (Korat)

Nestle Water

C-Vitt

3

3

2

3

3

2

3

3

3

3

2

3

3

4

4

4

4

4

4

4

3

2

1

1

1

0

8

8

7

7

7

6

6

7

5

4

3

3

  

นักกีฬาผู้หญิงที่ดีที่สุด

ชื่อ

ระดับ

ทีม

จำนวนกระดานที่แข่งขัน

จำนวนกระดานที่ชนะ

ภัทราพร อรุณไพจิตรา

อรุณกร ปทุมวัน

ปารมี อิทธานุเวคิน

วราพรรณ นาวารักษ์

ณัฏฐนิช จันทโรจวงศ์

ศศพร จอมหงษ์

กมลรส เดชะวงศ์วิเศษ

จุฑาเมตต์ จารุรัชตพันธ์

3 ดั้ง

1 ดั้ง

1 ดั้ง

3 ดั้ง

3 ดั้ง

1 ดั้ง

1 ดั้ง

1 ดั้ง

MFEC

PTT

Bank of China

Pumpui

Coke

Pumpui

MFEC

Glory-Thai

2

2

2

3

2

3

0

0

2

2

2

2

1

1

0

0

 

นักกีฬาระดับมัธยมที่ดีที่สุด

 

ชื่อ ระดับ ทีม จำนวนกระดานที่แข่งขัน จำนวนกระดานที่ชนะ
ทศวัชร์ 3 ดั้ง Foremost 2 2
กฤษฎิ์ 4 ดั้ง MFEC 2 2
จิรโชติ 2 ดั้ง Coke 2 2
ภาณุพัฒ 2 ดั้ง PTT 3 2
นราวิชญ์ 3 ดั้ง NEC 3 2
เชาวน์ 2 ดั้ง Big Cola 3 2
ศิวกร 2 ดั้ง NEC 3 2
จุน 2 ดั้ง NEC 1 1
นทีธร 3 ดั้ง CP-Meiji 2 1
ณัฏฐนิช 3 ดั้ง Coke 2 1
วิชญ์ 3 ดั้ง Panasonic 3 1
ไกรวิชย์ 3 ดั้ง Big Cola 3 1
กษิดิษ 2 ดั้ง Big Cola 0 0
กุลเดช 3 ดั้ง Panasonic 2 0
ณัฐชนน 1 ดั้ง Panasonic 2 0
กัมปนาท 2 ดั้ง C-Vitt 3 0