ผลการแข่งขันในรอบ 2 Result of Round 2

สายดำ Black Group

สายขาว White Group

Glory-Thai VS (NO TEAM)

 Sri Thai Superware VS Magic Farm

NEC VS Coke

Panasonic VS Scott100 (Korat)

Arirang (Korea) VS Zorus (Chiengmai)

 Tiger Go (Malaysia) VS Ichitan

SEA VS Foremost

MFEC VS (NO TEAM)

Bank of China VS Nestle Water

Pumpui VS Big Cola

Samsung VS PTT

CMC (Chinese Taipei) VS C-Vitt

Metcon (Singapore) VS Puriku

CP-Meiji (Korat) VS Saigon (Vietnam)

การแข่งขันในรอบที่ 2 จะเริ่มในวันที่ 26 มกราคม 2556 เวลา 9:00 น. ที่ตึก CP Tower ชั้น 11

 

ข้อมูลก่อนเริ่มแข่งขัน

 

     ในวันเดียวกันนี้เอง จะมีการแข่งขันสองรอบ คือ รอบที่ 2 และ รอบที่ 3 โดยรอบ 2 จะแข่งในช่วงเช้าและรอบ 3 จะแข่งในช่วงบ่ายในรอบที่ 2 นี้ ทีมเต็งของทั้งสองสาย คือ Glory-Thai และ MFEC ไม่ต้องแข่งขัน ออมแรงไว้เกมในช่วงบ่ายได้เลย

     ในสายดำ ทีมที่น่าสนใจคือ ทีม Arirang จากเกาหลีที่เจอกับทีม Zorus จากเชียงใหม่ที่ต่างคนต่างเก็บมาคนละ 2 แต้มได้ในรอบแรก ทีม Zorus นี้ถือว่าเป็นทีมที่รวมเอาสุดยอดฝีมือทางภาคเหนือไม่รู้ว่าจะหยุดความร้อนแรงของทีมจากเกาหลีไปได้หรือไม่ ส่วนทีม Foremost ที่ไม่ได้เล่นในรอบแรกก็ได้ออกลุยเสียที

     ในสายขาว 2 ทีมไทยที่ต้องเจอกับต่างชาตินั้น ถือว่าน่าติดตาม ไม่ว่าจะเป็น Puriku ที่พลาดท่าเสียที่จากรอบแรกที่ต้องมาเจอกับ Metcon จากสิงคโปร์ ที่คะแนนนำเป็นที่หนึ่งของกลุ่ม และ ทีม CP-Meiji จากโคราชที่มาพบทีม Saigon ทีมม้ามืดจากเวียดนาม คู่นี้ผมว่าน่าสนใจอย่างมาก เพราะทีมจากโคราชหวังว่าจะผ่านเข้ารอบสุดท้ายให้ได้ ส่วนผลงานของทีมเวียดนามในรอบที่แล้วก็โดดเด่น ส่วนทีมไทยที่ต้องเจอกันเองที่น่าสนใจอย่างมากก็คือ ทีม Pumpui เจอกับ ทีม Big Cola ที่แม่ทัพของทั้งสองทีมเป็นนักกีฬาระดับสูงมากของไทย ก็คือ มด 5 ดั้งพบกับฤทธิ๋ 6 ดั้ง และนักกีฬาคนอื่น ๆ ในทีมก็ฝีมือพอ ๆ กัน งานนี้เรียกได้ว่า ช้างชนช้างครับ

 

ผลการแข่งขันในรอบที่ 2

 

สายดำ 

ผลการแข่งขัน

Glory-Thai VS (NO TEAM)

Sri Thai Superware VS Magic Farm

NEC VS Coke

Panasonic VS Scott100 (Korat)

Arirang (Korea) VS Zorus (Chiengmai)

 Tiger Go (Malaysia) VS Ichitan

SEA VS Foremost

-

3-1

4-0

1-3

2-2

2-2

0-4

 

สายขาว

ผลการแข่งขัน

MFEC VS (NO TEAM)

Bank of China VS Nestle Water

Pumpui VS Big Cola

Samsung VS PTT

CMC (Chinese Taipei) VS C-Vitt

Metcon (Singapore) VS Puriku

CP-Meiji (Korat) VS Saigon (Vietnam)

-

3-1

1-3

1-3

4-0

1-3

1-3

 

วิเคราะห์ผลการแข่งขันหลังจากจบรอบที่ 2

 

     ในสายดำ ช้างชนช้างครั้งนี้เห็นจะเป็น Arirang จากเกาหลี ที่พบกับซอรัส จากเชียงใหม่ ไม่น่าเชื่อว่าจะกินกันไม่ลงต่างแบ่งกันไปคนละ 2 แต้ม แสดงว่านักกีฬาเชียงใหม่ของเราจัดเต็มป้องกันศักดิ์ศรีประเทศไว้ได้ ส่วนอิชิตันทีมเต็งที่ผมคาดไว้เสมอกับทีมไทเกอร์จากมาเลย์ หัวหน้าทีมอย่าง "ฮิมมี่" กลับพลาดไปอย่างไม่น่าเชื่อ ส่วนทีมที่มาแรงอีกทีมหนึ่งของสายนี้เห็นจะเป็นทีม NEC แบบว่าจัดหนักเอาชนะทุกกระดาน 4-0 กลายเป็นที่ 1 ร่วมของสาย น่าสนใจว่าทีมนี้จะเร็วแรงนำเป็นจ่าฝูงได้ตลอดหรือไม่


     สายขาวนั้น ช้างชนช้างตัวใหญ่ครั้งนี้เห็นจะเป็นทีมปุ้มปุ้ยเจอกับบิ๊กโคล่า ที่หัวหน้าทีมก็คือ มด 5 ดั้งและฤทธิ์ 6 ดั้ง มดเคยไปเรียนเกาหลีมาส่วนฤทธิ์เคยไปอยู่ที่จีนมา มองกลาย ๆ อาจจะเป็นศึกศักดิ์ศรี ซึ่งเมื่อหัวหน้าทีมฤทธิ์ 6 ดั้งเอาชนะไปได้ลูกทีมเลยคึกคัก เอาชนะไปได้ 3-1 อีกทีมที่เป็นช้างชนช้างก็คือ ทีมเพียวริคุที่เรียกฟอร์มกลับคืนมาได้ปราบทีมจากสิงคโปร์ไปได้ และทีมที่น่าเสียดายที่สุดก็คือทีมซีพีเมจิที่หัวหน้าทีม อาจารย์เอ็ดดี้ 5 ดั้งเข้าโรงพยาบาลกระทันหันก่อนแข่ง 1 วัน ลูกทีมเลยต้องสู้กับทีมจากเวียดนามและพ่ายไปอย่างน่าเสียดาย ขอให้หายไว ๆ กลับมาดันทีมไปข้างหน้าต่อนะครับ 

 

ผลรวมหลังจบรอบที่ 2

 

สายดำ Black Group

อันดับ ทีม จำนวนรอบที่เข้าแข่ง คะแนน จำนวนกระดานที่ชนะ

1

1

3

3

5

5

5

8

8

10

10

12

13

Arirang (Korea)

NEC

Ichitan

Zorus (Chiengmai)

Coke

Glory-Thai

Foremost

Sri Thai Superware

Scott

Tiger (Malaysia)

Magic Farm

Panasonic

SEA (Laos+Singapore)

2

2

2

2

2

1

1

2

2

2

2

2

2

 

3

3

3

3

2

2

2

2

2

1

1

0

0

6

6

5

5

4

4

4

3

3

3

3

1

1

 

สายขาว White Group

อันดับ ทีม จำนวนรอบที่เข้าแข่ง คะแนน จำนวนกระดานที่ชนะ

1

2

2

4

5

5

5

8

9

10

11

12

13

CMC (Chinese Taipei)

Saigon (Vietnam)

Big Cola

Metcon (Singapore)

Bank of China

PTT

Puriku

MFEC

Nestle Water

Pumpui

Samsung

CP-Meiji (Korat)

C-Vitt

2

2

2

2

2

2

2

1

2

2

2

1

2

4

4

4

2

2

2

2

2

1

1

0

0

0

7

6

6

5

4

4

4

3

3

3

2

1

0

  

นักกีฬาผู้หญิงที่ดีที่สุด

ชื่อ

ระดับ

ทีม

จำนวนกระดานที่แข่งขัน

จำนวนกระดานที่ชนะ

วราพรรณ นาวารักษ์

ภัทราพร อรุณไพจิตรา

อรุณกร ปทุมวัน

ปารมี อิทธานุเวคิน

ณัฏฐนิช จันทโรจวงศ์

ศศพร จอมหงษ์

กมลรส เดชะวงศ์วิเศษ

จุฑาเมตต์ จารุรัชตพันธ์

3 ดั้ง

3 ดั้ง

1 ดั้ง

1 ดั้ง

3 ดั้ง

1 ดั้ง

1 ดั้ง

1 ดั้ง

Pumpui

MFEC

PTT

Bank of China

Coke

Pumpui

MFEC

Glory-Thai

2

1

1

1

2

2

0

0

2

1

1

1

1

0

0

0

 

นักกีฬาระดับมัธยมที่ดีที่สุด

ชื่อ ระดับ ทีม จำนวนกระดานที่แข่งขัน จำนวนกระดานที่ชนะ
เชาวน์ 2 ดั้ง Big Cola 2 2
ทศวัชร์ 3 ดั้ง Foremost 1 1
จุน 2 ดั้ง NEC 1 1
กฤษฎิ์ 4 ดั้ง MFEC 1 1
จิรโชติ 2 ดั้ง Coke 1 1
ไกรวิชย์ 3 ดั้ง Big Cola 2 1
นราวิชญ์ 3 ดั้ง NEC 2 1
ภาณุพัฒ 2 ดั้ง PTT 2 1
วิชญ์ 3 ดั้ง Panasonic 2 1
ศิวกร 2 ดั้ง NEC 2 1
ณัฏฐนิช 3 ดั้ง Coke 2 1
กษิดิษ 2 ดั้ง Big Cola 0 0
ณัฐชนน 1 ดั้ง Panasonic 1 0
นทีธร 3 ดั้ง CP-Meiji 1 0
กัมปนาท 2 ดั้ง C-Vitt 2 0
กุลเดช 3 ดั้ง Panasonic 2 0