ผลการแข่งขันในรอบ 1 Result of Round 1

สายดำ

สายขาว

 Foremost VS (NO TEAM)

 Ichitan VS SEA

Zorus VS Tiger Go (Malaysia)

Panasonic VS Arirang (Korea)

Coke VS Scott100 (Korat)

 Magic Farm VS NEC

Glory Thai VS Sri Thai Superware

CP Meiji (Korat) VS (NO TEAM)

Puriku VS Saigon (Vietnam)

C-Vitt VS Metcon (Singapore)

Samsung VS CMC (Chinese Taipei)

Big Cola VS PTT

Nesle Water VS Pumpui

MFEC VS Bank of China

 

ผลการแข่งขันในรอบที่ 1

 

สายดำ 

ผลการแข่งขัน

 Foremost VS (NO TEAM)

 Ichitan VS SEA

Zorus VS Tiger Go (Malaysia)

Panasonic VS Arirang (Korea)

Coke VS Scott100 (Korat)

 Magic Farm VS NEC

Glory Thai VS Sri Thai Superware

-

3-1

3-1

0-4

4-0

2-2

4-0

 

สายขาว

ผลการแข่งขัน

CP Meiji (Korat) VS (NO TEAM)

Puriku VS Saigon (Vietnam)

C-Vitt VS Metcon (Singapore)

Samsung VS CMC (Chinese Taipei)

Big Cola VS PTT

Nesle Water VS Pumpui

MFEC VS Bank of China

-

1-3

0-4

1-3

3-1

2-2

3-1

 

วิเคราะห์ผลการแข่งขันหลังจากจบรอบที่ 1

 

     การแข่งขันในสายดำนั้น ผลโดยรวมของทุกทีมไม่ได้มีใครพลิกความคาดหมาย ยกเว้นผลการแข่งของทีม Ichitan กับ SEA ที่กำลังหลักมือ 2 กอล์ฟ 5 ดั้งของทีม Ichitan ไม่สามารถเข้าร่วมการแข่งขันได้ เลยต้องดันมือ 3 ของทีมมาเจอกับนักกีฬาจากสิงคโปร์ ที่ไม่น่าจะสู้ได้ แต่ก็พลิกเอาชนะไปได้ แต่กลายเป็นนักกีฬามือ 4 ของทีมไปพ่ายให้กับนักกีฬาจากลาว ทำให้ผลออกมาเป็น 3-1 น่าจับตามองว่านักกีฬาจากลาวจะเป็นอย่างไร อีกทีมหนึ่งก็คือ Glory Thai ที่มีหัวหน้าทีมคือ ฉี เฟย 6 ดั้งจากจีนที่นำทัพกวาดทุกกระดาน เอาชนะรวดไปได้ ถ้าท็อปฟอร์มแบบนี้ไปเรื่อย ๆ คงจะได้ดูมวยสนุกในช่วงหลังจากนี้ครับ

 

     สำหรับสายขาว ทีมที่พลิกโผก็คือ ทีม Puriku ที่ไปพ่ายทีมเวียดนาม ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้าทีมเพียวริคุได้ที่ 2 ในรอบอุ่นเครื่อง และทีมเวียดนามก็มีนักกีฬาที่แข็งแกร่งเพียงคนเดียวเท่านั้น เป็นที่น่าจับตามองว่าทีมจากเวียดนามจะมีผลงานอย่างไรในการแข่งลีกครั้งนี้ อีกทีมหนึ่งที่น่าสนใจก็คือ ทีมปุ้มปุ้ยที่มือ 2 ของทีมไม่ได้ลงในครั้งนี้ ทำให้ต้องตันเอามือ 3 เอ๋ย 3 ดั้งมาเป็นมือสอง พบกับทีมเนสเล่เวอเตอร์ที่จัดทีมมาเต็ม ตอนแรกนึกว่าทางปุ้มปุ้ยจะเสียเปรียบแต่กลายเป็นว่า มือ 2 ที่เสียเปรียบสามารถเอาชนะ 4 ดั้งของทีมเนสเล่เวอเตอร์ไปได้ แต่สองมือล่างกลับพลาดท่าไป ทำให้เสมอ 2-2 อย่างน้อยน้องเอ๋ย ก็น่าจะลุ้นรางวัล Best Woman Warrior ได้เพิ่มอีกกระดาน ส่วนทีมสุดท้ายที่น่าจับตามองก็คือ ทีม MFEC ที่ผมมองว่าเป็นตัวเต็งของลีกนี้ พบกับ Bank of China ที่มือ 1 ของทีมคือ บ๊อท 5 ดั้ง นักกีฬาเหรียญทองกีฬาแห่งชาติในปีที่แล้ว ผลปรากฎบ๊อท เอาชนะไปได้ แต่ทีมแพ้ 1-3 งานนี้ต้องรวมพลังกันทั้งทีมนะครับ

 

     ภาพโดยรวมของการแข่งขันกระดานที่ 1 นี้ ผลการแข่งของทุกกระดานเกือบทั้งหมดจะเป็นการยอมแพ้ มีเพียง 3 กระดานเท่านั้นที่เป็นการนับแต้มและสูสีกันโดยแต้มไม่่ต่างกันเกิน 5 แต้ม นั่นหมายความว่า นักกีฬาส่วนใหญ่ควักอาวุธออกมาประหัดประหารกันในช่วงกลางกระดาน แบบว่าไม่แกตายก็ข้าสิ้น ไม่ได้วางแผนที่จะดึงเกมดึงเวลา พยายามประคองเกมให้ไปสู้ช่วงท้ายกระดานเพื่อนับแต้ม เป็นไปได้ว่านักกีฬาไทยส่วนใหญ่ไม่ค่อยเก่งช่วงท้ายเกม ต้องพัฒนาในช่วงท้ายเกมกันอีกเยอะ ๆ นะครับ

 

 

ผลรวมหลังจบรอบที่ 1

 

สายดำ Black Group

อันดับ ทีม จำนวนรอบที่เข้าแข่ง คะแนน จำนวนกระดานที่ชนะ
1

Arirang (Korea)

Coke

Glory-Thai

1

1

1

2

2

2

4

4

4

4

Ichitan

Zorus (Chiengmai)

1

1

2

2

3

3

6

Magic Farm

NEC

1

1

1

1

2

2

8

SEA (Laos+Singapore)

Tiger (Malaysia)

1

1

0

0

1

1

10

Panasonic

Scott

Sri Thai Superware

1

1

1

0

0

0

0

0

0

13

Foremost

0

0

0

 

สายขาว White Group

อันดับ ทีม จำนวนรอบที่เข้าแข่ง คะแนน จำนวนกระดานที่ชนะ
1

Metcon (Singapore)

1

2

4

2

Saigon (Vietnam)

CMC (Chinese Taipei)

Big Cola

MFEC

1

1

1

1

2

2

2

2

3

3

3

3

6

Pumpui

Nestle Water

1

1

1

1

2

2

8

Puriku

Samsung

Big Cola

Bank of China

1

1

1

1

0

0

0

0

1

1

1

1

12

C-Vitt

1

0

0

13

CP-Meiji (Korat)

0

0

0

  

นักกีฬาผู้หญิงที่ดีที่สุด 

ชื่อ

ระดับ

ทีม

จำนวนกระดานที่แข่งขัน

จำนวนกระดานที่ชนะ

ภัทราพร อรุณไพจิตรา

ณัฏฐนิช จันทโรจวงศ์

วราพรรณ นาวารักษ์

ศศพร จอมหงษ์

ปารมี อิทธานุเวคิน

กมลรส เดชะวงศ์วิเศษ

จุฑาเมตต์ จารุรัชตพันธ์

อรุณกร ปทุมวัน

3 ดั้ง

3 ดั้ง

3 ดั้ง

1 ดั้ง

1 ดั้ง

1 ดั้ง

1 ดั้ง

1 ดั้ง

MFEC

Coke

Pumpui

Pumpui

Bank of China

MFEC

Glory-Thai

PTT

1

1

1

1

0

0

0

0

1

1

1

0

0

0

0

0

 

 นักกีฬาระดับมัธยมที่ดีที่สุด

ชื่อ ระดับ ทีม จำนวนกระดานที่แข่งขัน จำนวนกระดานที่ชนะ
เชาวน์ 2 ดั้ง Big Cola 1 1
กฤษฎิ์ 4 ดั้ง MFEC 1 1
ณัฏฐนิช 3 ดั้ง Coke 1 1
จิรโชติ 2 ดั้ง Coke 1 1
นทีธร 3 ดั้ง CP-Meiji 0 0
ทศวัชร์ 3 ดั้ง Foremost 0 0
จุน 2 ดั้ง NEC 0 0
กษิดิษ 2 ดั้ง Big Cola 0 0
ณัฐชนน 1 ดั้ง Panasonic 0 0
ศิวกร 2 ดั้ง NEC 1 0
ภาณุพัฒ 2 ดั้ง PTT 1 0
ไกรวิชย์ 3 ดั้ง Big Cola 1 0
นราวิชญ์ 3 ดั้ง NEC 1 0
วิชญ์ 3 ดั้ง Panasonic 1 0
กัมปนาท 2 ดั้ง C-Vitt 1 0
กุลเดช 3 ดั้ง Panasonic 1 0