ผลการแข่งขันในรอบ 9 Result of Round 9

สายดำ Black Group

สายขาว White Group

Scott100 (Korat) VS (NO TEAM)

 Magic Farm VS Foremost

Coke VS Ichitan

Panasonic VS Zorus (Chiengmai)

Glory-Thai VS SEA

Arirang (Korea) VS NEC

Tiger Go (Malaysia) VS Sri Thai Superware

PTT VS (NO TEAM)

Samsung VS C-Vitt

Big Cola VS Puriku

CP-Meiji (Korat) VS Nestle Water

MFEC VS Saigon (Vietnam)

Pumpui VS CMC (Chinese Taipei)

Metcon (Singapore) VS Bank of China

การแข่งขันในรอบที่ 9 จะเริ่มในวันที่ 2 มีนาคม 2556 เวลา 13:00 น. ที่ตึก CP Tower ชั้น 11

 

     ในช่วงบ่ายนี้ ค่อยลดความร้อนแรงลง ทีมที่น่าจับตาในรอบนี้ ก็คือ Arirang เจอกับ NEC ต่างเคยเป็นที่ 1 ของสายทั้งคู่ NEC สามารถกด Arirang ให้ทีมไทยทีมอื่น ๆ แซงไปได้หรือไม่

     สายขาวนั้น ทีม MFEC ต้องพบกับอุปสรรคหนักอีกอันต่อมาก็คือ Saigon(Vietnam) MFEC จะยังรักษาแชมป์ที่ชนะรวดต่อไปอีกได้หรือไม่

     ทั้งหมดหาคำตอบได้ในลีก 15 ดั้ง วันเสาร์นี้ ...


 ผลการแข่งขันในรอบที่ 9

สายดำ Black Group

ผลการแข่งขัน

Scott100 (Korat) VS (NO TEAM)

 Magic Farm VS Foremost

Coke VS Ichitan

Panasonic VS Zorus (Chiengmai)

Glory-Thai VS SEA

Arirang (Korea) VS NEC

Tiger Go (Malaysia) VS Sri Thai Superware

-

1-3

2-2

1-3

3-1

4-0

2-2

 

สายขาว White Group

ผลการแข่งขัน

PTT VS (NO TEAM)

Samsung VS C-Vitt

Big Cola VS Puriku

CP-Meiji (Korat) VS Nestle Water

MFEC VS Saigon (Vietnam)

Pumpui VS CMC (Chinese Taipei)

Metcon (Singapore) VS Bank of China

-

1-3

1-3

3-1

2-2

0-4

1-3

วิเคราะห์ผลการแข่งขันหลังจากจบรอบที่ 9

     ดูเหมือนเส้นทางการแข่งขันของเรา เริ่มจะเห็นผลของสองคู่แรกของแต่ละสายเข้าไปทุกที โดยเรามาเริ่มจากสายดำ ที่ทีมที่เคยชิงที่ 1 หรือที่ 2 อย่าง NEC ก็ไม่สามารถต้านทาน Arirang จากเกาหลีได้เลย พ่ายท่วมไป 0-4 ทำให้ Arirang ตอนนี้ยิ่งนำขาดลอยจากที่ 2 ของสาย ซึ่ง Zorus ที่เป็นที่ 2 ก็เอาชนะมาอย่างไม่ยากเย็นนักด้วยคะแนน 3-1 แต่ทว่า Foremost ก็ตามมาติด ๆ ด้วยคะแนนเท่ากัน เรียกว่า Foremost หายใจรดต้นคอมาเลย เนื่องจาก Foremost ยังมีโอกาสแซง Zorus เพราะยังแข่งน้อยกว่า 1 กระดาน ส่วน Ichitan ก็ตามอยู่ห่าง ๆ ยิ่งรอบนี้มาเสมอแล้วด้วย ยิ่งหวังยากขึ้นทุกที

     ส่วนสายขาว รอบนี้ช้างชนช้างครั้งใหญ่ เห็นจะเป็นที่ 1 และ 2 ของสายต้องมาชนกัน MFEC ที่เป็นที่ 1 ต้องการจะหยุด Saigon ที่เป็นที่ 2 ลงให้ได้ ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นได้ Bank of China ที่เป็นทีมของคนไทยก็มีโอกาสเข้ารอบ แต่ก็ไม่อาจจะหยุด Saigon ไว้ได้ ยันเสมอไว้ได้ ทำให้สถานการณ์ของที่ 3 อย่าง Bank of China ยิ่งลุ้นยากขึ้น เพราะยังแข่งมากกว่าอีก 1 รอบ CMC จากไต้หวันที่ตามมาก็ยังมีความหวังอยู่เล็กน้อย เพราะยังแข่งน้อยกว่าอยู่ 1 กระดาน เอาว่าลุ้นกันในรอบหน้าที่ต้องมาเจอกับ Bank of China เลยละกัน ดูว่าจะแซงขึ้นไปได้หรือไม่

     ผลจบถึงตอนนี้ ทีมที่นำเป็นที่ 1 ของทั้งสองสาย มีผลงานใกล้เคียงกันเลย คะแนนเท่ากัน จำนวนรอบที่ชนะเท่ากัน เสมอก็เท่ากัน ไม่มีการแพ้มาด้วยกัน แต่กระดานชนะของเกาหลีดีกว่า เรียกว่าถ้าต้องมาชิงกัน คงมันส์ละครับ...


 ผลการแข่งขันในรอบ 9

สายดำ Black Group

อันดับ ทีม แข่ง ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย คะแนน
1 Arirang (Korea) 8 6 2 0 26 6 14
2 Zorus 9 5 4 0 23 13 14
3 Foremost 8 6 1 1 23 9 13
4 Ichitan 9 4 4 1 22 14 12
5 Glory Thai 8 4 3 1 21 11 11
6 NEC 9 3 3 3 18 18 9
7 Coke 8 2 4 2 16 16 8
7 Sri Thai Superware 9 2 4 3 16 20 8
9 Scott100 (Korat) 8 2 2 4 10 22 6
10 Tiger Go (Malaysia) 8 1 2 5 12 20 4
11 Panasonic 8 1 2 5 11 21 4
12 SEA 8 0 3 5 10 22 3
13 Magic Farm 8 0 2 6 8 24 2

 

สายขาว White Group

อันดับ ทีม แข่ง ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย คะแนน
1 MFEC 8 6 2 0 25 7 14
2 Saigon (Vietnam) 8 5 2 1 21 11 12
3 Bank of China 9 6 0 3 21 15 12
4 CMC (Chinese Taipei) 8 5 1 2 21 11 11
5 Puriku 9 5 0 4 20 16 10
6 CP-Meiji (Korat) 8 4 2 2 18 14 10
7 Metcon (Singapore) 8 3 1 4 16 16 7
8 Samsung 8 3 1 4 15 17 7
9 C-Vitt 9 3 1 5 13 23 7
10 PTT 8 3 0 5 14 18 6
10 Big Cola 8 2 1 5 11 21 5
12 Pumpui 9 1 2 6 12 24 4
13 Nestle Water 8 0 3 5 9 23 3

นักกีฬาผู้หญิงที่ดีที่สุด

ชื่อ ระดับ ทีม จำนวนกระดานที่แข่งขัน จำนวนกระดานที่ชนะ
ภัทราพร อรุณไพจิตรา 3 ดั้ง MFEC 8 6
ณัฏฐนิช จันทโรจวงศ์ 3 ดั้ง Coke 6 4
วราพรรณ นาวารักษ์ 3 ดั้ง Pumpui 9 3
อรุณกร ปทุมวัน 1 ดั้ง PTT 4 2
ปารมี อิทธานุเวคิน 1 ดั้ง Bank of China 4 2
ศศพร จอมหงษ์ 1 ดั้ง Pumpui 7 1
กมลรส เดชะวงศ์วิเศษ 1 ดั้ง MFEC 0 0
จุฑาเมตต์ จารุรัชตพันธ์ 1 ดั้ง Glory-Thai 4 0

นักกีฬาระดับมัธยมที่ดีที่สุด

ชื่อ ระดับ ทีม จำนวนกระดานที่แข่งขัน จำนวนกระดานที่ชนะ
กฤษฎิ์ แจ่มขจรเกียรติ  4 ดั้ง MFEC 8 8
นนทวัฒน์ ตัณฑ์ธนศิวะกุล 2 ดั้ง PTT 8 7
ทศวัชร์ มนัสเสถียร 3 ดั้ง Foremost 8 7
นทีธร บลอมฟิลด์ 3 ดั้ง CP-Meiji 8 6
วสุพล เจิ้ง 2 ดั้ง Foremost 7 5
จิรโชติ เจิมสิทธิประเสริฐ 2 ดั้ง Coke 5 4
ณัฏฐนิช จันทโรจวงศ์ 3 ดั้ง Coke 6 4
เชาวน์ เจริญสมสมัย 2 ดั้ง Big Cola 8 4
นราวิชญ์ พงศ์กิจวรสิน 3 ดั้ง NEC 8 4
นันทวัฒน์ พระไตรยะ 1 ดั้ง Glory-Thai 5 3
ศิวกร พิสุทธิวงศ์ 2 ดั้ง NEC 7 3
กัมปนาท บุญรอด 2 ดั้ง C-Vitt 7 3
ไกรวิชย์ พัวพงพันธ์ 3 ดั้ง Big Cola 8 3
กษิดิษ จันทโรจวงศ์ 2 ดั้ง Big Cola 5 2
วิชญ์ เสวตรวิทย์ 3 ดั้ง Panasonic 6 2
ภาณุพัฒ ดิษฐี 2 ดั้ง PTT 8 2
จุน เทชิโรกิ 2 ดั้ง NEC 4 1
กุลเดช มหาเหมรัตน์ 3 ดั้ง Panasonic 4 1
ณัฐชนน ลี้ดารา 1 ดั้ง Panasonic 4 1