ผลการแข่งขันในรอบ 7 Result of Round 7


สายดำ Black Group

สายขาว White Group

Arirang (Korea) VS (NO TEAM)

 Coke VS Panasonic

Glory-Thai VS Ichitan

Sri Thai Superware VS Foremost

Magic Farm VS Zorus (Chiengmai)

Tiger Go (Malaysia) VS Scott100 (Korat)

SEA VS NEC

CMC (Chinese Taipei) VS (NO TEAM)

Big Cola VS Samsung

Nestle Water VS C-Vitt

Puriku VS MFEC

Bank of China VS CP-Meiji (Korat)

PTT VS Metcon (Singapore)

Saigon (Vietnam) VS Pumpui

การแข่งขันในรอบที่ 7 จะเริ่มในวันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2556 เวลา 9:00 น. ที่ตึก CP Tower ชั้น 11

 

     รอบนี้อาจจะเรียกได้ว่า ลีกนี้เพิ่งเริ่มต้นจริง ๆ เสียที เนื่องตอนนี้เริ่มเห็นว่าใครจะสามารถลุ้นตำแหน่งไหนได้แล้ว

     ในรอบนี้ สายดำ ทีม Arirang จากเกาหลีพัก ทำให้มีสิทธิ์ล่วงลงมาข้างล่างชั่วคราว ถ้า Ichitan จะเก็บ 2 คะแนนให้ได้จาก Glory-Thai ซึ่งเป็นทีมสุดโหด เรียกว่าไม่ได้ได้มาง่าย ๆ เอาเป็นว่าเรามาติดตามคู่ช้างชนช้างได้

     ในสายขาว ทีม CMC จากไต้หวันก็พักไป ทำให้อาจจะขยับล่วงลงไปข้างล่างชั่วคราว ในรอบนี้ ในสายนี้ยังมีช้างชนช้างอีก 2 คู่ นั่นก็คือ MFEC พบกับ Puriku อันดับ 1 ในเวลานี้ของสายพบกับทีมที่ได้อันดับ 1 ตอนรอบอุ่นเครื่อง และ Bank of China พบกับ CP-Meiji (Korat) ที่เป็นอันดับ 2 และ 4 ของสาย ใครจะอยู่ใครจะไปก็รอบนี้แหละครับ

 


 ผลการแข่งขันในรอบที่ 7

สายดำ Black Group

ผลการแข่งขัน

Arirang (Korea) VS (NO TEAM)

 Coke VS Panasonic

Glory-Thai VS Ichitan

Sri Thai Superware VS Foremost

Magic Farm VS Zorus (Chiengmai)

Tiger Go (Malaysia) VS Scott100 (Korat)

SEA VS NEC

-

2-2

3-1

1-3

1-3

1-3

2-2

 

สายขาว White Group

ผลการแข่งขัน

CMC (Chinese Taipei) VS (NO TEAM)

Big Cola VS Samsung

Nestle Water VS C-Vitt

Puriku VS MFEC

Bank of China VS CP-Meiji (Korat)

PTT VS Metcon (Singapore)

Saigon (Vietnam) VS Pumpui

-

1-3

2-2

1-3

3-1

1-3

3-1

 

วิเคราะห์ผลการแข่งขันหลังจากจบรอบที่ 7

     รอบนี้อาจเรียกได้ว่าเป็นรอบสุดโหด ที่มีทีมเด่น ๆ มาชนกันเยอะมาก เริ่มตั้งแต่ของสายดำ ที่ Glory-Thai พบกับ Ichitan ทั้งคู่ลุ้นเข้ารอบทั้งคู่ และมาพบกันในรอบนี้ Ichitan เป็นที่ 2 ของสายและลุ้นที่จะแซงเกาหลีขึ้นไปเป็นอันดับ 1 แต่ว่าต้องมาพ่ายให้กับ Glory-Thai ที่มีฉีเฟย 6 ดั้งนำทีม ไปด้วยคะแนน 1-3 นอกจากนี้ Foremost โชว์ฟอร์มร้อนแรง ก่อนหน้านี้เพียงพ่ายให้กับเกาหลีไป ตอนนี้ก็ดันตัวเองเอาชนะ Sri Thai Superware ไปและกลายมาเป็นที่ 2 ของสาย ในสายนี้ 5 อันดับแรกของสายมีสิทธิ์ลุ้นเข้าได้ทุกทีม ตั้งแต่ Arirang จากเกาหลี Foremost Ichitan Glory-Thai และ Zorus เอาเป็นว่าสายนี้ยังลุ้นกันดุเดือด ... น่าเสียดายกับทีม NEC ที่เคยมาเป็นที่ 1 ของสาย ในรอบนี้ก็ดันไปเสมอกับทีม SEA จากลาวไปซะงั้น

     ส่วนสายขาวก็ดุเดือดไม่แพ้กัน MFEC ที่ 1 ของสาย พบกับ Puriku ที่ 1 ของรอบอุ่นเครื่อง เรียกว่าผมเดาผลว่าน่าจะออก 2-2 แต่ก็ไม่เป็นไปตามคาด MFEC เอาชนะไปหวุดหวิดเพียง 3-1 เท่านั้น ทำให้ MFEC ยังคงเป็นที่ 1 ของสายต่อไป อีกคู่ที่เป็นคู่ดุเดือดก็คือ Bank of China ที่พบกับ CP-Meiji (Korat) ที่หัวหอกของทีม ก็คือ บ็อต ฤชากร ไตรรัตนานุสรณ์ 5 ดั้ง ฉายาไร้นาม เจอกับ ไพศาล ธัญธาดาลักษณ์ 4 ดั้ง ฉายาเอ็ดดี้ ณ โคราช ทั้งคู่ขับเคี่ยวกันมาตลอดในเวลากีฬาแห่งชาติ ต้องมาพบกันเกือบทุกปีในรอบชิงเหรียญทอง เรียกได้ว่าเป็นศึกศักดิ์ศรีของทั้งคู่ (เกมนี้มี comment เกมในเวปนี้ด้วยนะครับ รอซักนิด) แต่ผลปรากฎว่าทีม CP-Meiji ไม่อาจต้านทานได้ พ่ายไปอย่างน่าเสียดาย 1-3 ทำให้ทีม Bank of China ยังคงตามมาเป็นที่ 2 ของสายอย่างแข็งขัน ในสายนี้ต้องมาดูกันว่าใครจะปราบ MFEC ลงไปได้หรือไม่ และ ใครจะวิ่งแซง Bank of China ไปได้หรือไม่



 ผลการแข่งขันในรอบ 7

สายดำ Black Group

อันดับ ทีม แข่ง ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย คะแนน
1 Arirang (Korea) 6 4 2 0 18 6 10
2 Foremost 6 5 0 1 18 6 10
3 Zorus 7 3 4 0 17 11 10
4 Ichitan 7 3 3 1 17 11 9
5 Glory-Thai 6 3 2 1 16 8 8
6 NEC 7 2 3 2 15 13 7
7 Coke 6 2 3 1 13 11 7
8 Sri Thai Superware 7 2 2 3 12 16 6
9 Scott100 (Korat) 7 2 2 3 10 18 6
10 Panasonic 7 1 2 4 10 18 4
11 Tiger Go (Malaysia) 6 1 1 4 9 15 3
12 SEA 6 0 2 4 7 17 2
13 Magic Farm 6 0 2 4 6 18 2


สายขาว White Group

อันดับ ทีม แข่ง ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย คะแนน
1 MFEC 6 6 0 0 21 3 12
2 Bank of China 7 5 0 2 18 10 10
3 Saigon (Vietnam) 6 4 1 1 15 9 9
4 CMC (Chinese Taipei) 6 3 1 2 14 10 7
4 Samsung 7 3 1 3 14 14 7
6 CP-Meiji (Korat) 6 3 1 2 13 11 7
7 Puriku 7 3 0 4 13 15 6
7 PTT 7 3 0 4 13 15 6
9 Metcon (Singapore) 6 2 1 3 12 12 5
10 Big Cola 6 2 1 3 9 15 5
11 Pumpui 7 1 2 4 11 17 4
12 Nestle Water 6 0 3 3 8 16 3
13 C-Vitt 7 1 1 5 7 21 3


นักกีฬาผู้หญิงที่ดีที่สุด

ชื่อ ระดับ ทีม จำนวนกระดานที่แข่งขัน จำนวนกระดานที่ชนะ
ภัทราพร อรุณไพจิตรา 3 ดั้ง MFEC 6 6
ณัฏฐนิช จันทโรจวงศ์ 3 ดั้ง Coke 4 3
วราพรรณ นาวารักษ์ 3 ดั้ง Pumpui 7 3
อรุณกร ปทุมวัน 1 ดั้ง PTT 3 2
ปารมี อิทธานุเวคิน 1 ดั้ง Bank of China 3 2
ศศพร จอมหงษ์ 1 ดั้ง Pumpui 5 1
กมลรส เดชะวงศ์วิเศษ 1 ดั้ง MFEC 0 0
จุฑาเมตต์ จารุรัชตพันธ์ 1 ดั้ง Glory-Thai 2 0


นักกีฬาระดับมัธยมที่ดีที่สุด

ชื่อ ระดับ ทีม จำนวนกระดานที่แข่งขัน จำนวนกระดานที่ชนะ
กฤษฎิ์ แจ่มขจรเกียรติ  4 ดั้ง MFEC 6 6
นนทวัฒน์ ตัณฑ์ธนศิวะกุล 2 ดั้ง PTT 7 6
ทศวัชร์ มนัสเสถียร 3 ดั้ง Foremost 6 5
จิรโชติ เจิมสิทธิประเสริฐ 2 ดั้ง Coke 5 4
วสุพล เจิ้ง 2 ดั้ง Foremost 5 4
นทีธร บลอมฟิลด์ 3 ดั้ง CP-Meiji 6 4
เชาวน์ เจริญสมสมัย 2 ดั้ง Big Cola 6 4
ณัฏฐนิช จันทโรจวงศ์ 3 ดั้ง Coke 4 3
ศิวกร พิสุทธิวงศ์ 2 ดั้ง NEC 5 3
นันทวัฒน์ พระไตรยะ 1 ดั้ง Glory-Thai 5 3
นราวิชญ์ พงศ์กิจวรสิน 3 ดั้ง NEC 6 3
วิชญ์ เสวตรวิทย์ 3 ดั้ง Panasonic 5 2
ภาณุพัฒ ดิษฐี 2 ดั้ง PTT 7 2
กษิดิษ จันทโรจวงศ์ 2 ดั้ง Big Cola 3 1
จุน เทชิโรกิ 2 ดั้ง NEC 3 1
กุลเดช มหาเหมรัตน์ 3 ดั้ง Panasonic 3 1
ณัฐชนน ลี้ดารา 1 ดั้ง Panasonic 4 1
กัมปนาท บุญรอด 2 ดั้ง C-Vitt 5 1
ไกรวิชย์ พัวพงพันธ์ 3 ดั้ง Big Cola 6 1