ผลการแข่งขันในรอบ 5 Result of Round 5

สายดำ Black Group

สายขาว White Group

Tiger Go (Malaysia) VS (NO TEAM)

 Glory-Thai VS Panasonic

Magic Farm VS Coke

NEC VS Ichitan

Sri Thai Superware VS Zorus (Chiengmai)

Foremost VS Scott100 (Korat)

SEA VS Arirang (Korea)

Metcon (Singapore) VS (NO TEAM)

MFEC VS Samsung

Nestle Water VS Big Cola

Puriku VS Pumpui

Bank of China VS C-Vitt

PTT VS CP-Meiji (Korat)

Saigon (Vietnam) VS CMC (Chinese Taipei)

การแข่งขันในรอบที่ 5 จะเริ่มในวันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2556 เวลา 9:00 น. ที่ตึก CP Tower ชั้น 11

 

ผลการแข่งขันในรอบที่ 5

สายดำ Black Group

ผลการแข่งขัน

Tiger Go (Malaysia) VS (NO TEAM)

Glory-Thai VS Panasonic

Magic Farm VS Coke

NEC VS Ichitan

Sri Thai Superware VS Zorus (Chiengmai)

Foremost VS Scott100 (Korat)

SEA VS Arirang (Korea)

-

2-2

2-2

1-3

1-3

4-0

1-3

 

สายขาว White Group

ผลการแข่งขัน

Metcon (Singapore) VS (NO TEAM)

MFEC VS Samsung

Nestle Water VS Big Cola

Puriku VS Pumpui

Bank of China VS C-Vitt

PTT VS CP-Meiji (Korat)

Saigon (Vietnam) VS CMC (Chinese Taipei)

-

3-1

2-2

1-3

3-1

1-3

2-2

 

วิเคราะห์ผลการแข่งขันหลังจากจบรอบที่ 5

     ทีมสายดำ ทีมที่น่าจับตามองในรอบนี้ก็คือ NEC VS Ichitan ซึ่งจะเรียกว่าเป็นคู่บิ๊กแม๊ช จากที่ NEC เป็นที่ 2 ของสายและ Ichitan เป็นที่ 3 ใครชนะรอบนี้จะได้เป็นที่ 2 ก็สายอย่างแท้จริง ผลปรากฎว่า Ichitan ออกนำไปก่อน 2-1 เหลือคู่กระดานสุดท้ายที่แม่ทัพของทั้งสองทีมเจอกัน ในเกมคู่คี่สูสีกันแบบว่านับแต้มกันไม่ขาดว่าใครจะชนะ ผลสุดท้ายมีการ End game แบบผิดไปผิดมานิดหน่อย เทพหมากนัวแห่ง Ichitan เอาชนะไปได้หวุดหวิดเพียงครึ่งแต้ม จบกระดานเทพหมากนัวถอนหายใจเบา ๆ และบ่นออกมาว่า "แบบนี้ ถึงจะเรียกว่าเรียกฟอร์มกลับมาได้หน่อย" ส่วนอีกคู่ที่อัดกันเละก็คือคู่ของ Glory-Thai ที่พบกับ Panasonic Glory-Thai นำไปก่อน 2-1 เหลือผลของคู่ที่ 2 ที่น๊อต ธนพล เตียวัฒนานนท์ พบกับโอฬาร โรจนะบุรานนท์ กระดานนี้เรียกว่ามืดฟ้ามัวดิน สู้กันพลิกกันไปพลิกกันมา ผลปรากฎว่าน็อตแพ้ไปในช่วงท้ายเกม Panasonic จึงสามารถดันตัวเองจากอันดับท้ายตารางขึ้นมาได้ ส่วน Glory-Thai ที่มีฉีเฟย 6 ดั้งอยู่ในสาย ยังต้องลุ้นว่าจะไปถึง 2 อันดับแรกได้หรือไม่

     ทีมสายขาว MFEC พบกับ Samsung ในรอบนี้เรียกว่าจะต้องดูว่า Samsung สามารถหยุดความเร่าร้อนของ MFEC ที่ทะลวงรวดชนะทุกรอบได้หรือไม่ แต่ Samsung ก็หยุดได้เพียงแค่มือแรกมือเดียวที่นักหมากล้อมชาวเกาหลีสามารถเอาชนะณัฐกฤตไปได้ แต่ทีม MFEC ก็เอาชนะรวดกลับทุกมือ ฟอร์มไม่ตกเก็บ 2 คะแนนเต็ม นำเป็นจ่าฝูงตลอด อีกทีมหนึ่งก็คือ Saigon จากเวียดนาม พลิกเสมอกับไต้หวัน ทำให้ทีมที่ตามอยู่เป็นที่สองอย่าง Saigon กลับต้องทิ้งระยะตามห่างจากจ่าฝูงเพิ่มอีกหน่อย สำหรับสายนี้ เราต้องมาลุ้นกันว่า ทีมที่ตามหลังเป็นอันดับ 3 และ 4 คือ ทีม Bank of China และทีม Puriku สามารถแซงทีมจากเวียดนามขึ้นมาได้หรือไม่ เพราะคะแนนห่างกันเพียงแค่คะแนนเดียว

     โดยรวม จบรอบนี้แล้ว ทีมเต็งของทั้งสองสายก็เริ่มเห็นเด่นชัดขึ้น ยังไงเอาใจช่วยทีมที่อยู่ล่าง ๆ ของตารางด้วยนะครับ

 

ผลการแข่งขันในรอบที่ 5

 

สายดำ Black Group

อันดับ ทีม แข่ง ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย คะแนน
1 Arirang (Korea) 5 3 2 0 15 5 8
2 Ichitan 5 3 2 0 14 6 8
3 Zorus 5 2 3 0 12 8 7
4 NEC 5 2 2 1 13 7 6
5 Coke 5 2 2 1 11 9 6
5 Foremost 4 3 0 1 11 5 6
7 Glory Thai 4 2 1 1 11 5 5
8 Sri Thai Superware 5 2 1 2 9 11 5
9 Tiger Go (Malaysia) 4 1 1 2 7 9 3
10 Scott100 (Korat) 5 1 1 3 5 15 3
11 Magic Farm 4 0 2 2 5 11 2
12 Panasonic 5 0 1 4 4 16 1
13 SEA 4 0 0 4 3 13 0

สายขาว White Group

อันดับ ทีม แข่ง ชนะ เสมอ แพ้ ได้ เสีย คะแนน
1 MFEC 4 4 0 0 14 2 8
2 Saigon (Vietnam) 4 3 1 0 11 5 7
3 Bank of China 5 3 0 2 12 8 6
4 Puriku 5 3 0 2 11 9 6
5 CMC (Chinese Taipei) 5 2 1 2 11 9 5
6 CP-Meiji (Korat) 4 2 1 1 9 7 5
7 Big Cola 5 2 1 2 8 12 5
8 Pumpui 5 1 2 2 9 11 4
8 PTT 5 2 0 3 9 11 4
10 Samsung 5 1 1 3 8 12 3
10 Metcon (Singapore) 4 1 1 2 8 8 3
12 Nestle Water 4 0 2 2 5 11 2
12 C-Vitt 5 1 0 4 5 15 2


นักกีฬาผู้หญิงที่ดีที่สุด

ชื่อ ระดับ ทีม จำนวนกระดานที่แข่งขัน จำนวนกระดานที่ชนะ
ภัทราพร อรุณไพจิตรา 3 ดั้ง MFEC 4 4
วราพรรณ นาวารักษ์ 3 ดั้ง Pumpui 5 3
อรุณกร ปทุมวัน 1 ดั้ง PTT 2 2
ณัฏฐนิช จันทโรจวงศ์ 3 ดั้ง Coke 3 2
ปารมี อิทธานุเวคิน 1 ดั้ง Bank of China 3 2
ศศพร จอมหงษ์ 1 ดั้ง Pumpui 4 1
กมลรส เดชะวงศ์วิเศษ 1 ดั้ง MFEC 0 0
จุฑาเมตต์ จารุรัชตพันธ์ 1 ดั้ง Glory-Thai 2 0

  

นักกีฬาระดับมัธยมที่ดีที่สุด

ชื่อ ระดับ ทีม จำนวนกระดานที่แข่งขัน จำนวนกระดานที่ชนะ
กฤษฎิ์ 4 ดั้ง MFEC 4 4
ศิวกร 2 ดั้ง NEC 4 3
จิรโชติ 2 ดั้ง Coke 4 3
นนทวัฒน์ 2 ดั้ง PTT 4 3
นราวิชญ์ 3 ดั้ง NEC 4 3
ทศวัชร์ 3 ดั้ง Foremost 4 3
เชาวน์ 2 ดั้ง Big Cola 5 3
วสุพล 2 ดั้ง Foremost 3 2
นันทวัฒน์ 1 ดั้ง Glory-Thai 3 2
นทีธร 3 ดั้ง CP-Meiji 3 2
ณัฏฐนิช 3 ดั้ง Coke 3 2
วิชญ์ 3 ดั้ง Panasonic 4 2
ภาณุพัฒ 2 ดั้ง PTT 5 2
กษิดิษ 2 ดั้ง Big Cola 2 1
จุน 2 ดั้ง NEC 2 1
กุลเดช 3 ดั้ง Panasonic 3 1
กัมปนาท 2 ดั้ง C-Vitt 4 1
ไกรวิชย์ 3 ดั้ง Big Cola 5 1
ณัฐชนน 1 ดั้ง Panasonic 4 0